Somo la pili. Mungu na mwabuduji malengo ya somo mwisho wa somo hili mwanafunzi anapaswa namba moja kutambua taswira ya kibiblia ya Mungu na jukumu lake katika ibada yetu mbili kuelewa matako ya Mungu kwa wanao mwabudu mwabudu tatu kutafuta kudhibitisha matako ya Mungu kwa wanao mwabudu Kuthamini neema ya Mungu kwa kuruhusu mwanadamu kuingia katika uwepo wake kwa ajili ya ibada. Tayarisho kwa somo hili, kariri Ufunuo tano mstari wa tisa hadi kumi na nne. Utangulizi. Kikundi kidogo kiliketi kuzungumzia somo la Biblia la wiki. Swali la majadiliano lilikuwa, Mungu yukoje na tunamwabudu vipi? Sara alianza kusema, kwanza nikifikiri kuhusu Mungu nafikiria kama ni babu mwenye ndevu ndefu nyeupe. Yeye anatuona kama wajukuu. Inamsikitisha anapotuona tukifanya dhambi, lakini anatupenda na anaelewa kuwa tunajitahidi. Sioni kama Mungu anajali tunavyomwabudu, mradi tuoneshe kwamba tunampenda. Ana akajibu, mimi nafikiri kuhusu Mungu kama ni baba mwenye madai sana. Haji karibu sana na watoto wake lakini anatazama ili aone ikiwa tunatii. Katika kuabudu, tunahitaji kuonesha kwamba tunanyenyekea na tunatii. Sipendi nyimbo zinazomwimbia Mungu kuwa yeye ni rafiki yetu. Lazima tukumbuke kwamba yeye ni Bwana wetu wa mbinguni na sisi ni watumishi wake. Naenda kanisani ili kujua Mungu anatarajia nitende nini. Abigaili hakuridhika na majibu yote ya watu hawa. Mimi nafikiri kuhusu Mungu kama rafiki. Biblia inasema kwamba Mungu anapenda kutoa zawadi njema kwa watoto wake. Naenda kanisani ili kujua Mungu anataka kunifanyia nini. Ninamwomba na kumwambia ninahitaji nini, nasikiliza mahubiri na muziki ili kujifunza jinsi Mungu atakavyonibariki maishani mwangu. Mungu anataka kutoa zawadi njema, naenda kanisani kupokea hizo zawadi. Kila mmoja wa hawa wanawake kati yao anazana tofauti kuhusu Mungu. Kwa sababu hiyo, kila mmoja ana matarajio tofauti kuhusu kuabudu. Sara anamtarajia Mungu babu mwenye huruma ambaye hajali sana kuhusu vipengele vya kuabudu kwetu. Kwake yeye ibada bora ni ile ambaye kila mtu atamwabudu kwa namna ambayo inamfanya ajisikie anafarijika zaidi. Sara atashangaa kama ibada itafanyikia hemani huko, angeona kuwa kumbe Mungu anajali kila kipengele cha ibada. Ana anamwona Mungu kama yuko mbali na mkali, angekuwa na wasiwasi na uhusiano wakina unaopatikana katika Zaburi na malalamiko ya kweli ya Ayubu kwa Mungu. Kwake ibada bora itaendeleza umbali kati ya mwabudu na Mungu. Muombi atakuwa rasmi na yaliyopangiliwa. Muziki utakuwa mzuri, lakini usiogusa hisia. Ana hangependa ushirika wa karibu uliopatikana katika makanisa ya nyumbani katika karne ya kwanza. Katika mawazo ya Abigaili, Mungu ni mtumishi ambaye yupo kwa ajili ya kutoa mahitaji ya binadamu. Anapoondoka katika ibada, swali lake ni nilipata nini katika ibada? Muziki lazima uwe na uguse hisia za binafsi. Maombi lazima yaelekee mahitaji yake binafsi. Mahubiri lazima yawe na uhalisia wa vitendo, ni lazima yaseme mahitaji yake halisi. Abigaili angeweza kuudhika na ibada ya hekaluni. Ibada ya hekaluni ilikuwa inahusu kuleta dhabihu kwa Mungu, siyo kuhusu Mungu kuleta zawadi kwa mwanadamu. Kila mmoja wa wanawake hawa anatafuta ibada inayohusisha zana yake kuhusu Mungu. Uelewa wetu kuhusu Mungu una athari kubwa kwa ibada yetu. Moja, je, tunamwabudu nani? Kwa kuwa ibada ni kumpa Mungu heshima inayostahili. Kadri tunavyomjua Mungu, ndivyo tutakavyokuwa tumejitayarisha vizuri kwa ajili ya ibada ya kweli. Sura ya Mungu iliyopotoshwa husababisha ibada iliyopotoshwa. Picha ya ibada ya sanamu kibiblia inaonesha kanuni hii. Baali alikuwa mungu, Baali alikuwa mungu wa uzazi, mungu wa mazoea asiyothibitiwa. Manabii wa Baali Walikuwa wakimwabudu vipi? Kwa hisia na desturi zisizodhibitiwa, wakipiga kelele, wakijikatakata kwa visu na viwembe, kama ilivyo desturi yao, hata damu ikawachuruzika. Wafalme wa Kwanza 18:28. Je, Mungu anahitaji nini kwa wanaoabudu? Kwa kuwa Mungu ni mtakatifu, tunawezaje kuingia mbele zake? Mungu anahitaji nini kutoka kwa wale wanaomwabudu? Miungu wa uongo kama Baali na Moleki hawakuwa watakatifu. Waabudu wao hawakuwa na haja ya kuwa watakatifu. Waabudu wa Baali walikuwa kama Baali, hawakuwa watakatifu kimaadili. Tunakuwa kama vile tunavyomwabudu. Mungu wa kweli ni mtakatifu, kwa sababu hii anahitaji watu watakatifu. Waabudu wa Yehova walikuwa kama Yehova, walipaswa kuwa watu watakatifu wanaomwabudu Mungu mtakatifu. Je, tunamwabudu nani? Fikiria, unavutiwa na machweo mazuri ya jua. Ghafula unaacha kuangalia machweo ili kupiga picha yako, mimi nikiangalia machweo. Hii inaitwa selfi, picha yako mwenyewe. Umakini wako umehamia kutoka machia kuja kwako mwenyewe. Mtu anayechukua selfie anavutiwa zaidi na uwepo wake kuliko tukio analoliona. Mungu anastahili ibada yetu bora, lakini tunapojikita katika ubora wa ibada yetu badala ya katika Mungu tunayemwabudu, tunakuwa tunapiga picha ya kidini ya selfie: mimi nikiabudu Mungu hatupaswi kamwe kuruhusu mahangaiko yetu kuhusu ubora wa ibada yetu ya kuabudu kuchukua nafasi ya umakini wetu kwa Mungu tunayemwabudu. C.S. Lewis aliandika kuhusu tasanamu ya kuwa na uangalifu zaidi kwa ibada ya kuabudu kuliko kwa Mungu. Hivi karibuni, D.A. Carson alionya kwamba tunaweza kushawishiwa Kuabudu, ibada badala ya kumwabudu Mungu. Ibada haiwezi kuwa ibada ya kweli mpaka nimepoteza nafsi yangu katika kumwabudu Mungu. Katika ibada ya kweli, tunao umakini zaidi kwa Mungu kuliko kwa ubora wa jitihada zangu za kuabudu. Ibada ya kweli inajikita kwa Mungu, si katika ubora wa uzoefu wangu wa kuabudu. Kama tulivyoona katika somo la kwanza amri ya kwanza inatuambia tumwabudu nani? Mimi ndimi Bwana Mungu wako, usiwe na miungu mingine ila mimi. Kutoka ishirini mstari wa pili hadi wa tatu. Kwa kuwa kuabudu inamaanisha kumpa Mungu wa heshima inayostahili kujifunza kuabudu, kuna paswa kuanza kwa kujiuliza Mungu ni nani? Kuna nyimbo nne katika kitabu cha Ufunuo kutoa jibu la sehemu kwa swali hili. Tumemwabudu Muumbaji Ufunuo nne. Soma Ufunuo sura nne kwa sauti. Chukua muda kufikiria mandhari ya kimbingo. Kitabu hiki kinatuambia nini kuhusu Mungu tunayemwabudu? Na dirisha lake kuelekea mbinguni. Ufunuo nne hutoa mtazamo wa muumba tunayemwabudu. Muumbaji ni mwenye enzi. Mungu anaketi katika kiti cha enzi juu ya ulimwengu. Neno kiti cha enzi hutumiwa mara 14 katika sura hii. Yeye ni Bwana Mungu Mwenyezi, yeye ni mwenye enzi. Ibada lazima iutambue daima uweza wa Mungu. Katika ibada, tunaelezea utii wetu kwa Mungu mwenye enzi. Yeye ni baba mwenye upendo, lakini yeye ni mwenye enzi. Muumbaji ni mtakatifu. Mungu anaonekana kama Mungu mtakatifu katika maandiko yote. Mungu anawaambia wa Israeli, Mimi Bwana, Mungu wenu, ni mtakatifu. Walawi 19 mstari wa pili. Mungu anasifiwa na wewe u mtakatifu uketie juu ya sifa za Israeli. Zaburi 22 mstari wa tatu. Na Isaya anaona malaika wakiabudu karibu na kiti cha enzi. Mtakatifu, mtakatifu, mtakatifu ni Bwana wa majeshi, dunia yote imejaa utukufu wake. Isaya sita, mstari wa tatu. Mtume Yohana anaona mbinguni ambapo wazee wanapaza sauti mtakatifu, mtakatifu, mtakatifu, Bwana Mungu Mwenyezi, uliyekuwako na uliyeko na utakayekuja. Ufunuo nne, mstari wa nane. Tunamwabudu Mungu mtakatifu muumbaji ni wa milele, yeye alikuwako na yupo na atakeye kuja. Ufunuo nne mstari wa nane. Daudi alielekeza kwa mshangao wa uumbaji kama dirisha la utukufu wa Mungu. Mbingu zinauhubiri utukufu wa Mungu na anga laitangaza kazi ya mikono yake. Zaburi kumi na tisa mstari wa kwanza. Sura ya kwanza ya Mwanzo inaanza na Mungu kama muumbaji. Kitabu cha mwisho cha Biblia kinatukumbusha tena kwamba Mungu ni muumbaji na kwamba atatawala milele juu ya viumbe vyake. Kusisitiza huku kunadhihirisha umakini sahihi wa kuabudu. Sisi tuliumbwa kumwabudu Mungu muumba. Ibada ni sahihi kumuhusu yeye, si sisi, sisi. Tunapojizamisha katika kumwabudu muumbaji mbingu zinaendelea kutangaza utukufu wake. Tunamwabudu mkombozi. Ufunuo tano. Soma Ufunuo tano kwa sauti. Je, ni nini kinachotuelekeza kuhusu Mungu tunayemwabudu katika mandhari hii yenye utukufu? Kama Wakristo, hatupaswi kamwe kupoteza hisia za kustaajabu tunapokumbuka kwamba mfalme wa ulimwengu ametupatia ukombozi wetu. Katika Ufunuo tano tunatazama jinsi mwana kondoo wa Mungu mkombozi wa ulimwengu anavyo abudiwa. Yesu anaitwa mwana kondoo mara 28 katika kitabu cha Ufunuo. Hii ni mojawapo ya picha kuu katika Ufunuo. Tunamwabudu mkombozi kwa sababu yeye ni nani? Yeye ni simba wa kabila la Yuda, yeye anatokana na Daudi. Yeye ni mwana kondoo aliyechinjwa, yeye ni mwana kondoo mwenye pembe saba na macho saba. Ufunuo tano mstari wa sita, ishara ya ukamilifu katika kuabudu. Tunamtukuza Yesu kwa sababu yeye ni nani? Ibada ni karimu ya utukufu wa ukamilifu wa Kristo, John Piper. Tunamwabudu mkombozi kwa sababu ya mahali alipo katika Ufunuo tano sita. Yesu yuko kat katikati ya ibada ya mbinguni, yeye yuko kati ya kiti cha enzi waene, na viumbe hai wa nne na kati ya wazee. Waandishi wa Waebrania anatoa ahadi nzuri kwamba mtetezi wetu ameketi upande wa kulia wa kiti cha enzi cha Mungu, Waebrania kumi na mbili mstari wa pili. Tunamwabudu mkombozi kwa sababu ya kile alichofanya katika hali ya kuzingatia thamani ya Mungu. Baadhi ya, ya walimu wamependekeza kimakosa kwamba tunapaswa kumwabudu Mungu tu kwa ajili ya yeye ni nani, si kwa ajili ya yale anayotufanyia. Yohana mfunuliwa anaonesha kwamba ibada ya mbinguni inamtukuza mwanakondoo kwa yale aliyoyafanya. Astahili mwanakondoo aliyechinjwa, Ufunuo tano mstari wa kumi na mbili. Huu mfano unaonekana katika Zaburi Zaburi ya 134 inatuamuru kumbariki Bwana. Haitupi sababu tunamtukuza kwa sababu yeye ni Mungu. Hii inafuatwa na Zaburi 135 hadi 136 ambazo zinamtukuza Mungu kwa sababu ya yale aliyofanya katika historia ya Israeli. Tabia ya Mungu lakini pia matendo yake makuu yanastahili sifa. Tunapaswa kumsifu Mungu kwa ajili ya yeye ni nani na kwa ajili ya yale aliyoyafanya. Tunamwabudu mfalme. Ufunuo wa 11 mstari wa 15 hadi 18. Ufunuo wa 11 utoa mtazamo mwingine wa ibada ya mbinguni. Katika tukio hili, wazee wanamtukuza mfalme ambaye amechukua kiti chake cha enzi kwa haki. Ingawa falme za dunia zinampinga, mwishowe lazima zitii mamlaka yake. Ufalme wa dunia umekwisha kuwa ufalme wa Bwana wetu na Wakristo wake, naye atamiliki hata milele na milele. Ufunguo wa kumi na moja mstari wa kumi na tano. Katika wimbo huu mfalme anatukuzwa kwa hukumu yake ya haki juu ya ulimwengu. Wimbo huu hutukumbusha kwamba Mungu anatawala kwa nguvu kuu, ingawa mataifa walikuwa na razabu Mungu aliwahukumu kwa haki. Ibada ni kuabudu katika ukweli. Ibada ya kweli haipunguzi hukumu za kweli za Mungu. Tena ibada ya ufunuo inalingana na ibada ya Zaburi. Zaburi 96 ni wimbo mpya kwa Bwana. Katika wimbo huu Mungu anatukuzwa miongoni mwa mataifa, anahofiwa kuliko miungu yote, anatukuzwa kwa sababu atawahukumu watu kwa haki. Ibada ya kweli inajua kwamba lazima tumwogope Mungu, tuntukuze kama mfalme, tunamwabudu bwana arusi mshindi, Ufunuo 19 mstari wa kwanza hadi wa tisa. Katika darasa la masomo ya uchunguzi wa Biblia, mwalimu aliuliza, Je, ni wangapi miongoni mwenu anafurahia kitabu cha Ufunuo? Wanafunzi wachache sana waliinua mikono yao. Mwalimu alipouliza, "Kwa nini mnachukia kitabu cha Ufunuo?" mwanafunzi mmoja alijibu, "Kinatisha." Wanafunzi hawa wanapata woga kutokana na Ufunuo kwa, kwa sababu wanapoulizia mbali sehemu bora za kitabu hicho, wanazingatia hukumu zinazowapata wale wanaopinga Mungu. Hilo bila shaka ni ujumbe muhimu katika Ufunuo, lakini kwa Wakristo ujumbe mkuu wa Ufunuo ni ushindi wa mwisho wa Mungu wetu. Ufunuo 19. Ufunuo 19 unafafanua ujumbe huu. Tura hii inajumuisha maelezo ya ziwa la moto linalowaka kwa kiberiti. Ufunuo 19:20, na ndege wanaokula nyama ya wafalme, nyama ya makapteni, na nyama ya wanaume wenye nguvu Ufunuo wa kumi na tisa mstari wa kumi na nane. Hii ndiyo hatima ya wale wanaopinga mfalme kwa wale wanaomtukuza mfalme kwa unyenyekevu wenye heshima. Ufunuo wa kumi na tisa ni wimbo wa furaha kahaba mkuu ambaye aliufanya ulimwengu uharibike kwa uasherati wake. Ufunuo wa kumi na tisa mstari wa pili. Anaharibiwa bwana harusi mshindi anawashinda adui zake na kumpokea bibi arusi wake mtakatifu kwenye karamu ya arusi ya mwana kondoo. Ufunuo kumi na tisa mstari wa tisa. Kama mwitikio wa ushindi huu mkubwa, Yohana alisikia sauti ya makutano mengi na kama sauti ya maji mengi na kama sauti ya radi yenye nguvu ikisema, Haleluya! Kwa kuwa Bwana Mungu wetu mwenyezi anamiliki na tufurahi tushangilie tukampe utukufu wake, kwa kuwa arusi ya mwana kondoo imekuja na mkewe amejiweka tayari. Ufunuo 19 mstari wa sita hadi wa saba. Katika ibada tunamtukuza bwana harusi mshindi. Ibada yetu inatarajia siku za usoni ambazo Yesu anaandaa kwa ajili ya bibi harusi wake. Moja ya sababu kuu ya umuhimu wa ibada ni kwamba ibada inatupa nguvu ya kuishi maisha ya Kikristo yenye ushindi katika ulimwengu wenye upinzani. Katika ibada tunakumbuka kwamba mwenyeji wetu uko mbinguni, kutoka huko tena tunamtazamia Mokozi Bwana Yesu Kristo atakaye ubadili mwili wetu wa unyonge upate kufanana na mwili wake wa utukufu kwa uweza ule ambao kwa hao uweza hata kuvitisha vitu vyote viwe chini yake. Wafilipi 3:20 hadi 21. Nyimbo hizi nne kutoka kwenye Ufunuo zinatupatia taswira ya Mungu tunayemwabudu katika ibada. Tunahamisha mawazo yetu wenyewe kutoka kwetu na kuielekeza kwa Mungu. Katika ibada tunapiga magoti mbele ya Muumbaji. Katika ibada tunamtukuza Mkombozi. Katika ibada tunasherekea Kristo mfalme. Katika ibada tunatarajia umilele mbele za Bwana arusi mshindi. Huyu ndiye Mungu tunayemwabudu. Hii inasababisha swali, ni nani anaweza kuabudu? Mungu anahitaji nini kutoka kwa wale wanaomwendea mbele za uso wake? Je, Mungu anahitaji nini kwa wanaomwabudu? Katika mazungumzo yake na mwanamke Msamaria, Yesu alitoa kauli ya kushangaza. Baada ya kumwambia kwamba waabudu wa kweli watamwabudu Baba kwa roho na kweli, Yesu alisema kwamba Baba anatafuta watu kama hao wa mwabudu, Yohana 4:23. Mungu anatafuta aina fulani ya mwabudu, yeye anayeabudu kwa roho na kweli. Mungu anatafuta waabudu. Je, ni tabia gani ambazo Mungu anatafuta kwa wale wanaomwabudu? Mtu yoyote anaweza kuhudhuria ibada. Mtu yoyote anaweza kuimba nyimbo za sifa. Mtu yoyote anaweza kuomba. Hata hivyo, Mungu ametoa mwongozo maalum kwa tabia za mwabudu wa kweli. Mahali pekee pa kuona hili ni Zaburi 15. Soma Zaburi 15. Je, inasemaje kuhusiana na maisha ya mwabudu. Zaburi 15 ni zaburi ya utaratibu wa kiibada. Inaelezea mazungumzo kati ya kuhani na mwabudu mwenye mlango wa hekalu. Mwabudu anatafuta lango la kuingia katika hekalu takatifu la Mungu. Katika kujibu swali la mwabudu, ni nani atakayekaa katika hema yako, kuhani anataja mahitaji ya kuingia. Mtindo huu unatuhumiwa katika Zaburi 24 mstari wa tatu hadi wa sita Mika sita mstari wa sita hadi wa 8. Zaburi 15 nagawanyika katika sehemu tatu: swali, nani awezaye kuabudu2 jibu, maelezo ya mwenye kuabudu, hitimisho, ahadi kwa mwenye kuabudu. Swali, nani awezaye kuabudu Zaburi kumi na tano mstari wa kwanza. Mlangoni mwa hekalu mwabudu anauliza Bwana, ni nani atakayekaa katika hema yako? Ni nani atakayafanya maskani yake katika kilima chako kitakatifu? Maswali haya yanamaanisha sifa tatu za mwabudu. Mwabudu wa kweli anajua hofu ya Mungu. Zaburi hii inaonesha kwamba kuingia katika uwepo wa Mungu kamwe si jambo la kawaida mwabudu wa kweli anaelewa kwamba Mungu ni mtakatifu na sisi tumetengwa naye. Katika maandiko kuna hisia ya hofu inayohusishwa na uwepo wa Mungu. Katika mlima Sinai, watu walionywa kuwa mbali na mlima ambapo Mungu aliongea na Musa, Kutoka 19 mstari wa saba hadi 25. juu ya mlima ambaye Yesu aligeuka sura wanafunzi walikuwa na hofu sana Mathayo kumi na saba mstari wa sita. Kwa muumini hofu ya Mungu si hofu inayomfanya mtu kutoroka kutoka kwa uwepo wa Mungu, badala yake ni heshima inayomfanya anayeabudu kumkaribia Mungu kwa unyenyekevu. Mwabudu haipaswi kuingia katika uwepo wa Mungu bila maandalizi. Mwabudu wa kweli anamwabudu kwa unyenyekevu. Mwabudu aliuliza ni nani atakayeishi katika hema yako? Wageni ni wageni wa kudumu katika nchi nyingine, wao ni wageni ambao hawana haki ambazo raia wanazo. Zaburi 15 inahitaji mwamudu kutambua kwamba sisi ni wageni katika uwepo wa Mungu, kwa sababu Mungu mtakatifu na nyumba yake ni takatifu. Hatustahili kuwepo hapo kwa hali yoyote. Katika maisha Lazima tuingie katika uwepo wa Mungu kwa nia ya unyenyekevu. Sisi ni wageni wake. Mwabudu wa kweli anasherekea neema ya Mungu kwa sababu tunatambua utakatifu wa Mungu. Tunasherekea neema ya Mungu anapotukaribisha katika nyumba yake. Mwabudu aliyeuliza ni nani atakayekaa katika kilima chako kitakatifu aliuliza swali hili kwa ujasiri kwamba wangelikuwa katika nyumba ya Mungu. Mungu alikuwa ameanzisha uhusiano na Israeli. Ibada ya kiyahudi ilisherekea uhusiano huu wa neema. Zaburi 103 ni mwaliko wa kuabudu: E nafsi yangu umuhimidi Bwana. Zaburi 103 ina kumbukumbu nzuri ya neema inayoturuhusu kuingia katika uwepo wa Mungu. Kama vile baba awahurumiavyo watoto wake ndivyo Bwana anavyowahurumia wa mchao, kwa maana yeye anatujua umbo letu na kukumbuka ya kuwa sisi tu mavumbi. Zaburi 103 mstari wa 13 hadi 14. Mungu ambaye alitufanya kutoka mavumbini ametuita kwa neema ya kuabudu. Tunapoingia katika ibada, tunakumbuka neema ya Mungu. Ni neema inayohusu mavumbi kuingia katika uwepo wa Mungu wa ulimwengu. Kuabudu kweli kunahusisha hofu ya Mungu, unyenyekevu na neema. Kila mmoja ya vipengele hivi vya ibada vilionekana katika ibada ya hekaluni. Waabudu wa Kiyahudi waliliheshimu hekalu kwa sababu ilikuwa ni nyumba ya Mungu mtakatifu. Walijiandaa kwa makini kwa ajili ya ibada ili kuonesha unyenyekevu sahihi mbele ya Mungu. Pia walisherekea katika ibada. Ibada ya Kiyahudi ilijaa kuimba, vyombo vya muziki, harufu nzuri na hali ya kusherekea neema ya Mungu kwa watu wake. Leo tunapaswa kuingia katika nyumba ya Mungu na hisia ya hofu ya Mungu. Lazima tukubali kutokuwa na thamani mbele ya Mungu, lakini ibada ya Mungu pia inapaswa kusherekea neema ya Mungu inayokaribisha katika uwepo wake. Liturujia ya zamani ya meza ya Bwana husema hatuji kwa sababu tunastahili bali kwa sababu tumekaribishwa. Hii ni ibada inayosherekea neema ya Mungu. Jibu maelezo ya mwabudu Zaburi 15 mstari wa pili hadi watano. Katika kujibu swali, ni nani awezaye kuingia katika nyumba ya Mungu? Kwani alitoa maelekezo kuhusu mwabudu Mwabudu anatembea bila lawama mbele za Mungu. Yeye ni mwangalifu wa jinsi ya kuwatendea wengine. Anakataa wale wanaomkataa Mungu, lakini anaheshimu wale wanaomcha Mungu. Anajaribu kuiga tabia yake Mungu. Mtu ambaye kweli anamwabudu Mungu atakuwa kama Mungu zaidi na zaidi. Je, hili linatukumbusha kwamba ibada inagusa maisha yote? Kuingia katika uwepo wa Mungu kunahitaji utii kamili. Daudi hawezi kukumbuka mtu aliyewahi kusema, mimi ni mwana wa Mungu, lakini siishi chini ya sheria ya Mungu. Maandiko hayaruhusu mtu kusema, Yesu ni mwokozi wangu, lakini yeye si bwana wa maisha yangu. Kuingia katika uwepo wa Mungu kunahitaji kujitolea kwa mamlaka ya Mungu. muabudu wa kweli Mwabudu wa kweli anaishi maisha ya kimungu. Zaburi 15 a mstari wa pili kwa kweli inatupa kanuni muhimu ya mwabudu. Wale wanaoingia mbele ya uwepo wa mungu wanapaswa kutembea bila lawama. Hii inamaanisha maisha yenye uadilifu katika maeneo yote. Wanapaswa daima kufanya yaliyo sawa, wanapaswa kusema ukweli kutoka moyoni. Maneno haya yanafafanua maisha endelevu ya mwabudu, maisha yote ya na ibada. Mwabudu wa kweli anaishi katika uhusiano sahihi na jamii, kama vile Daudi. Hawezi kumkumbuka mtu aliyewahi kusema mimi ni mtoto wa Mungu, lakini sitii sheria ya Mungu. Vivyo hivyo hawezi kumkumbuka mtu anayesema mimi ni mwenye haki mbele za Mungu, lakini siwatendei jirani zangu kwa haki. Mtu anayeingia mbele za Mungu ni mtu anayeishi katika uhusiano sahihi na jamii. Yeye hachongei watu kwa ulimi wake. Hawatendei mabaya jirani zake. Hasemi mabaya zidi ya rafiki yake. Hasambazi uvumi. Anapinga wale wanaomkataa Mungu. Anaoheshimu wale wanaomcha Mungu. Anashikamana na neno lake. Hakandamizi au kuwadhulumu maskini kwa mikono isiyo ya haki. Hawatendei vibaya wasio na hatia kwa kupokea rushwa. Mtu anayeishi katika hema la Mungu ni mtu mwenye haki ndani na nje. Mwabudu wa kweli ni mtu wa uadilifu. Mwabudu wa kweli haruhusu desturi za ibada kuchukua nafasi ya maisha ya kila siku ya utii. Hitimisho: ahadi kwa mwabudu Zaburi kumi na tano, tano, si. Zaburi 15 inamalizia kwa ahadi kwa mwabudu: mtu atendaye mambo hayo hataondoshwa milele. Zaburi 15 mstari wa tano. Mtu anayeishi kwa kutii amri za Mungu ameahidiwa ulinzi wa Mungu. Zaburi 15 inafanana na Zaburi moja kwa maelezo yake ya uchaji Mungu na ahadi yake ya baraka za Mungu kwa mtu mcha Mungu. Zaburi 15 inaonesha kile ambacho Mungu anahitaji kwa wale wanaomwabudu. Zaburi 15 inapaswa kusomwa kama amri. Hivi ndivyo Mungu anavyotaka. Na pia kama ahadi, hivi ndivyo Mungu atakavyowafanyia wale wanaomuomba. Kwa kuzingatia Isaya 6, tunaelewa kuwa Mungu ndiye anayempa mwabudu uwezo wa kutii. Mungu ndiye anayetakasa midomo michafu. Mungu ndiye anayefanya mahitaji ya Zaburi kumi na tano yawezekane. Ibada ya kweli inategemea neema ya Mungu, inapatikana si kwa juhudi zetu dhaifu, bali kwa neema ya Mungu katika maisha ya wale wanaotafuta kumwabudu. Usisahau kamwe neema ya Mungu katika ibada. Baba anatafuta waabudu wa kweli, na Baba ndiye anayefanya ibada iwezekane. Kujipima: jiulize, je, nina moyo na mikono ya mwabudu wa kweli soma Zaburi 15 kama kipimo. Baada ya kila kifungu, jiulize, je, hii inanielezea mimi? Je, niko tayari kwa ibada? Soma Zaburi 15 tena kama suala la kibinafsi. Bwana, nipo uwezo wa kutendea bila lawama na kutenda yaliyo haki, nipe neema ya kuepuka majungu na kashfa. Maliza kwa kusikia ahadi ya Mungu atendee mambo hayo hata tikisika kamwe. Hatari za ibada unafiki. Yesu alizungumza na watu waliodhani kuwa wao ni wataalamu wa ibada. Waandishi na Mafarisayo walikuwa makini kutii kila undani wa ibada, amri za kibiblia na pia mapokeo ya Kiyahudi. Walikuwa wepesi wa kumlaumu yeyote aliyeshindwa kufuata kila undani wa taratibu zao. Hata hivyo, Yesu aliukosoa ibada yao kwa sababu walikuwa wanafiki. Mafarisayo walilalamika koma wanafunzi wa Yesu hawakufuata taratibu za kiibada za kunawa mikono. Yesu alijibu, enyi wanafiki, ni vyema alivyotabiri Isaya kwa habari zenu akisema, watu hawa huniheshimu kwa midomo ila mioyo yao iko mbali nami, nao wananiabudu bure wakifundisha mafundisho yaliyo magizo ya wanadamu. Mathayo 15 mstari wa saba hadi wa tisa. Mafarisayo kama waabudu wa uongo wa wakati wa Isaya waliitwa wanafiki na Yesu kwa sababu ya makosa mawili. Moja, ibada yao ilikuwa ya nje si kutoka moyoni. Mathayo 15 mstari wa nane. Mbili, ibada yao ilitegemea mapokeo ya kibinadamu si amri za Mungu. Mathayo 15 mstari wa tisa. Tunapaswa kuwa waangalifu kuepuka hatari ya ibada ya kinafiki. Ibada yetu lazima itoke moyoni. Na ibada yetu lazima iongozwe na Mungu, si kwa mapokeo ambayo yameinuliwa kuwa sawa na neno la Mungu. Hitimisho, ushuhuda wa mwabudu. Tukisoma Zaburi 15, bila kukumbuka nafsi ya neema katika maisha ya Kikristo, tunaweza kupata wazo potofu kwamba lazima tujitahidi kupata haki ya kuabudu. Hata hivyo, Zaburi 15 inaonyesha kile ambacho Mungu anatufanyia, si kile tunachofanya ili kupokea makaribisho katika nyumba yake. Ni nani ali alialikwa kuabudu? Sikiliza baadhi ya ushuhuda wa waabudu wanaonesha kuwa ibada si suala la kuwa unastahili. Ibada ni kuhusu kuja kwa unyenyekevu mbele za Mungu na kubadilishwa kwa neema yake. Farisayo anasema: nina hakika unaweza kuelewa kwa nini nimekasirishwa na mafundisho ya Yesu. Mimi ni mtu mwema, sivunji amri, ninafunga na kutoa zaka. Ikiwa kuna mtu anayestahili kibali cha Mungu ni mimi. Naenda nyumbani kwa Mungu kuonesha kuwa mimi ni mtu mwema. Inawezekanaje Mungu kukataa ibada yangu? Mtoza ushuru anasema, kusema kweli, mimi nimeshangazwa kama Farisayo. Sikujua kama ningekubaliwa kuingia hekaluni. Nilikaa mbali na watu wema kadri niwezavyo. Nilitarajia mtu yeyote asinionee. Nilitafuta rehema ya Mungu ingawa sistahili rehema. Kwa mshangao wangu Nilienda nyumbani nikiwa nimetakaswa. Maisha yangu yalibadilishwa katika ibada. Tajiri anasema, natoa pesa nyingi kwa hekalu. Nadhani Yesu anapaswa kuvutiwa na sadaka yangu. Hiyo ndiyo ibada yangu. Ninapoweka sadaka yangu kwenye kisanduku, kila mtu anajua BW pesa yupo. Natumaini Mungu ataona jinsi ninavyotoa nyingi. Mjane na maskini anasema, nilikuwa na aibu kuweka sadaka yangu kwenye kisanduku. Nilikuwa na sarafu mbili ndogo tu. Kila mtu alikuwa akitoa mchango mikubwa, mimi nilikuwa kama sina chochote. Lakini ibada ni kuhusu kumpa Mungu kilicho bora zaidi. Haikuwa nyingi, lakini nilitoa vyote nilivyokuwa navyo. Nilitumaini hakuna atakayeona sadaka yangu ndogo, lakini mtu aliona. Yesu aliona nilichotoa na alisema kuwa nilitoa zaidi ya mtu yoyote. Sijui Yesu alimaanisha nini kwa kauli hiyo, lakini nina furaha nilitoa bora yangu. Mapitia: somo la pili. Moja. uelewa wetu wa Mungu ni muhimu kwa ibada, kwa sababu taswira potofu ya Mungu itaongoza kwenye ibada potofu. Mbili, ibada lazima ilenge kwa Mungu, si kwa ubora wa uzoefu wetu wa ibada. Tatu, ufunuo unatupa picha ya ibada ya mbinguni. Ibada ya mbinguni ni ibada kwa muumba ambaye ni mkuu, mtakatifu na wa milele. Ibada ya mbinguni ni ibada kwa mkombozi. Ibada ya mbinguni ni ibada kwa mfalme. Ibada ya mbinguni ni ibada kwa bwana harusi mshindi. Nne. Zaburi 15 ni zaburi ya ibada inayofupisha mahitaji ya Mungu kwa muabudu. Uabudu wa kweli wanajua hofu ya Mungu, wanaabudu kwa unyenyekevu, wanasherekea neema ya Mungu, wanaishi maisha ya ucha Mungu, wanaishi katika uhusiano sahihi na jamii, wanapokea ahadi ya Mungu ya ulinzi na baraka.